Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Làm sao phân biệt người TQ và người VN, video hướng dẫn dành cho người Pháp!

Cool Làm sao phân biệt người TQ và người VN, video hướng dẫn dành cho người Pháp!

Để khai trương địa hạt do mình quản lý, thớt chủ hân hạnh giới thiệu đến quý bà con một video khá thú vị, đã từng làm mưa làm gió trên các kênh Mương 14, Zing, Ione... một thời. Nhưng đừng vì sự vớ vẩn của các trang lá cải trên mà vội phớt lờ nội dung của video, vì nó khá là "deep" so với mặt bằng chung. Xin giới thiệu đó làààààà:

LÀM SAO PHÂN BIỆT NGƯỜI TRUNG QUỐC VÀ NGƯỜI VIỆT NAM???
    (A.k.a Thì cuối cùng phải có đứa làm video cho tụi thanh niên Pháp ngớ ngẩn đừng hỏi han lung tung nữa chứ)

Hẳn là các mem nào đi du học Pháp cũng từng trải qua (hoặc nghe qua) trải nghiệm bị người Pháp (và nhiều nước châu Âu khác) nhận là dân Trung Quốc (Chinois - Si Noa và Chinoise - Si Noa zờ). Chẳng biết có bạn nào không bực không chứ mình thì bực lắm. Trong lớp cứ bị giáo viên hỏi là ở Trung Quốc chắc chúng mày khác lắm nhỉ, chế độ toàn trị mà, khổ lắm nhỉ, blablabla. Năm 2007 hồi mình mới sang Pháp, TQ đang căng thẳng với Pháp thời tổng thống Sarkozy, do sự kiện về Dalai Lama. Thế là thôi rồi, đi chơi toàn bị vài đứa Pháp, đen, ả rập... ghẻ lạnh, phun châu nhả ngọc với trỏ ngón giữa các kiểu. Biết là người ta có lý do để sợ hãi, vì TQ đông và 'nguy hiểm' quá mà. Nhưng bị nhầm mãi cũng thật là phiền phức, thế nê một cậu sinh viên trường thiết kế, bạn của bạn mình, đã làm một videoclip dạng infographic để 'đả thông tư tưởng' cho giáo viên và tụi bạn cùng lớp. Tên bạn này là Trần Vũ Tuấn Đăng.

Thông điệp ở đây (mà mình nghĩ là bạn Đăng muốn truyền tải) là người Việt hiền hơn (!) (mắt cụp - trong khi TQ mắt xếch), thể hiện ra với các bạn Pháp là rất an toàn, thân thiện, cởi mở, không có ý định thành lập bang phường hội gì để lũng đoạn địa phương. (Trên thực tế thì các gia đinh Việt Nam di cư sang đó những năm 54 và 75 đều đa phần hướng cho con cái học kỹ sư, bác sĩ... chứ không mấy người làm thương mại buôn bán). Văn hóa Việt Nam, theo giả thiết mà bạn này đề cập, chịu nhiều phần ảnh hưởng từ Ấn Độ, do đó có tiếng nói (và có khả năng là cả chữ viết trước khi bị Hán tộc đô hộ) gần với tiếng Thái, Miên... Sau này 1000 năm Bắc thuộc, rồi bị đế quốc Pháp đô hộ thì chữ viết, văn hóa mới lại tiếp tục bị ảnh hưởng bởi 2 nền văn hóa này... Do đó VN dù có nhiều nét tương đồng với TQ, nhưng vẫn không phải là TQ, và dĩ nhiên là sẽ rất mếch lòng khi bị nhận nhầm là TQ.
    Video đã mang lại vài ngạc nhiên và tranh cãi từ các bạn cùng lớp của Đăng, và dấy lên thắc mắc và quan tâm từ các bạn trẻ Việt Nam theo dõi trên các trang web kia nữa. Nhưng điểm cho dự án thì rất tốt, 14/20. (Điểm này với mình là cao lắm đấy) Cá nhân mình thì mình rất ủng hộ nỗ lực xây dựng videoclip và tinh thần dân tộc của bạn này. Các giả thiết về văn hóa Việt Nam mà bạn ấy đưa ra thì mình không thể biết là đáng tin cây đến đâu, nhưng chúng khá là tương đồng với những gì mình đã đọc, và mình cũng rất mong là chúng có cơ sở vững chắc. Mình sẽ giới thiệu dần dần các bài viết và tư liệu lịch sử (mà mình thấy thú vị và hữu ích) đến các AYSers trong các thread tiếp theo nhé!

Bây giờ mời các mem theo dõi và chém gió cho chủ thớt thêm hăng cái nào!

PS ngoại truyện: Cậu chàng này là một designer cá tính và thẳng như ruột ngựa. Năm 2014, với vụ mắng sinh viên Ngoại thương nộp đơn vào công ty nơi cậu ấy làm Art director, cộng đồng mang lại nổi gió thêm một phe nữa. Haiz đúng là con người của công chúng và của thị phi, trong khi mình thì chỉ dám ngồi nhà cắn móng tay đầy ủ dột, há há há

PPS tập 2: Thực ra chuyện bị dân Pháp nhầm với TQ cũng có nhiều cái lợi. Sinh viên VN ta chuyên gia lợi dụng cho nhau mượn thẻ đi tàu, vé đi Disneyland của nhau vì cậy tụi soát vé không nhận ra. Rồi thì khi làm trò gì bậy bạ ở chốn công cộng bị tụi Pháp lườm nguýt thì cứ thế mà xủng xoẻng tiếng Trung cho tụi nó càng ghét. Với lại chỉ bị nhầm là TQ thì bực thôi chứ bị nhầm là dân Nhật thì sướng lắm, kiểu gì cũng được xun xoe cưng chiều. Ngẫm lại thấy chúng mình thật là xấu xa...
    Sửa lần cuối bởi deppvanhjohnny; 07-09-2016 lúc 03:56 PM.

hahaha, like like like chị Vanh. Mấy đứa bạn em bên Pháp cũng bảo thế, lúc nào làm được gì hay ho thì báo cáo rõ to "tao là người Việt Nam", còn lúc nào trót làm gì bậy bạ kiểu lười xếp hàng hay trộm long tráo phụng trong siêu thị thì lại xổ ra tràng dài "Hán ngữ" :v hehe, chúng ta xấu xa dã man luôn ý